BakumanTH
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เว็บบอร์ด วัยซนคนการ์ตูน !!

บ้านLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~*

Go down 
2 posters
ผู้ตั้งข้อความ
Admin
Admin
Admin
Admin

เยน : 175
ความนิยม : 0

มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~*   มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* EmptyTue Nov 30, 2010 8:20 pm

ดีครับผม ^^*
ต่อจากมาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Notice เอนทรีที่แล้วนะครับ วันนี้จะมาบอกเกี่ยวกับวิธีทำ Artworks ที่ได้เสนอไป ซึ่งวิธีทำไม่ยากเช่นเคยครับ เพราะว่าใช้เครื่องมือใน PS แค่ไม่กี่ตัว แต่จะมีลูกเล่น เทคนิค และอุปกรณ์ต่างๆ มาช่วยสร้างเสริมเติมแต่งภาพให้งามขึ้น เอาล่ะ เรามาดูกันเลยครับ ^^
ซึ่งวิธีทำนั้น จะแบ่งออกเป็น 4 บท พร้อมเทคนิคในแต่ละบทนะครับ
>> Chapter I : มาเลือกรูปกันก่อน
การเลือกรูปที่จะนำมาทำเป็นต้นฉบับนั้น ขอบอกตรงนี้เลยว่า ใช้รูปอะไรก็ได้ครับ ตามสบายเลย
จะสวยไม่สวยขึ้นอยู่กับการตกแต่ง และการจัดองค์ประกอบของภาพมากกว่า (แต่ไม่ใช่ว่าจะไม่ขึ้นอยู่กับรูปต้นฉบับนะครับ)
1. สร้างหน้ากระดาษรอไว้ก่อน (กี่ Px. ก็แล้วแต่) แล้วเปิดไฟล์ภาพที่ต้องการครับ
มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Artwork
2. ควร Clear BG ของรูปให้หมดไปก่อน โดยใช้ Magic Wand Tool
มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Artwork_1
3. คลิกที่ BG เลยครับ มันจะทำการ Selection ไว้
มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Artwork_2
4. ไปที่เครื่องมือยางลบ คลิกขวา แล้วเลือก Magic Eraser Tool
มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Artwork_3
5. คลิกในส่วนที่ได้ Selection ไว้ครับ แค่นี้ BG ก็หายไปแล้วครับ
มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Artwork_4
6. คลิกที่ Move Tool แล้วจับลากลงหน้ากระดาษเปล่า
มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Artwork_5
7. ได้แล้วครับ
มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Artwork_6
** Tips **
>> ในส่วนนี้ ควรจัดองค์ประกอบของภาพให้ดีด้วยนะครับ ไว้มุมไหนๆ ควรคิดดูให้ดีก่อน ^^
>> Chapter II : How 2 Use A Brush Tool
เป็นขั้นตอนของการใช้ Brush ล้วนๆครับ
1. คลิกที่ Brush Tool
มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Artwork_7-1
2. คลิกที่รูปสามเหลี่ยมลง (ดูตามภาพ) เพื่อทำการเลือก Brush และขนาดครับ
มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Artwork_7-2
คลิกเสร็จจะมี Option เพิ่มขึ้นมา ดังรูป
มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Artwork_7-3
ส่วนของ Master Diameter คือขนาดของ Brush (ค่ามากยิ่งอันใหญ่ๆ)
ส่วนช่องข้างล่างนี่ไว้เลือกหัวแปรงอื่นๆ ที่มีใน Brush นี้ครับ (ขอเรียกว่าหัวแปรงละกันครับ เพราะว่า Brush 1 อัน จะมีหัวแปรงย่อยหลายแบบ)
>> คลิกที่มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Artwork_7-4จะเป็นการเลือก Brush ชนิดอื่นๆ ครับ
3. เลือกหัวแปรงแล้ว ให้ไปที่ Layers > Create a New Layer (ดังรูป)
มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Artwork_7
4. เลือกสี แล้วคลิกลงภาพเลย
มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Artwork_7-5
5. ได้แล้วเห็นมั้ย อิอิ
มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Artwork_7-6
6. ลง Brush จนเสร็จแล้วก็จะเป็นแบบนี้ครับ
มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Artwork_7-7
** Tips **
>> ควรลง Brush แบบ 1 Brush ต่อ 1 Layer เลยครับ เพื่อความสะดวกในการตกแต่ง
>> พยายามเลือกสีของ Brush ให้เข้ากับรูปด้วยครับ
>> ใช้ Brush ให้หลากหลาย ทั้งสี แบบ ลาย ขนาด
>> Brush มีหลากหลายแบบมากมายทั่วไปให้ Download กันครับ

>> Chapter 3 : About Layers
Chapter นี้ จะเป็น Tips ล้วนๆนะครับ นำไปใช้กับงานอื่นๆ ได้หลากหลายเลย
การจัดเรียง Layers :: ถือว่าเป็นการจัดองค์ประกอบของภาพอีกอย่างนึงด้วย
มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Artwork_8
ซึ่งจะเห็นได้ดังภาพว่า Layers ที่อยู่ข้างบนสุด องค์ประกอบที่อยู่ใน Layers นั้น อยู่หน้าสุดเลย ตรงกันข้าม ถ้าอยู่ Layers ท้ายสุด ก็จะอยู่หลังสุดครับ
การจัดกลุ่ม Layers :: การลง Brush ยิ่งเยอะ Layers ก็จะเยอะตามไปด้วย ควร Group ให้เป็นหมวดหมู่โดย..
1. Ctrl + คลิก เพื่อเลือก Layers ที่ต้องการรวมกลุ่ม แล้วคลิกขวา เลือก Group Into New Smart Object
มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Artwork_8-1
2. รวมหลาย Layers เป็น Layer เดียว ไม่รกครับ
มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Artwork_8-2
>> Chapter IV : ลง Text
1. คลิกที่ Horizontal Type Tool
มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Artwork_9
2. คลิกที่หน้ากระดาษ แล้วลาก > พิมพ์ข้อความที่ต้องการ
มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Artwork_9-1
3. ใส่ลูกเล่นเพิ่มโดยการ หมุนตัวอักษรให้เอียงๆ โดยไปที่ Edit > Transform > Rotate
มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Artwork_9-2
>> หมุนภาพโดยการคลิกที่มุมสี่เหลี่ยมๆ แล้วหมุน หรือจะใส่ค่าองศาที่แถบเครื่องมือด้านบนมาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Artwork_9-3ว่าจะให้รูปเอียงกี่องศา ก็ใส่ไปครับ
4. มันจะขึ้นว่า Apply the transformation ? ให้ตอบ Apply เลยครับ
มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Artwork_9-4
5. Text ก็จะเอียงตามต้องการครับผม
มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Artwork_10
ก็เรียบร้อยกันไปนะครับ สำหรับเอนทรีนี้ ที่มาเฉลยวิธีทำในแต่ละขั้นตอนแบบ Step by Step เลย
แต่เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพแก่การทำงาน Artworks เราควรรู้แหล่ง ดูด Tools ต่างๆครับ แชร์ๆกันไป
มีเจ้าเครื่องมือพวกนี้ยิ่งเยอะยิ่งดีครับ ใช้กับภาพได้หลากหลายแนวเลย ^^
Brushes - มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Notice Deviantart.com (Search โดยใช้ Keyword คำว่า Photoshop Brushes)
Fonts - มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Notice f0nt.com (Thai-Eng.) , มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Notice Dafont.com (Eng. ล้วนๆ)

Credit : มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Notice http://aquariz.exteen.com/category/Photoshop/page/2

____,
มาเต็ม = ="
PS สำหรับหลอนแล้ว โง่มาก 555+ ฉะนั้นจึงเร่ร่อนหาเกร็ดๆ ทั้งหลายมานั่งอ่าน (หาได้ทำตามไม่ - -")
อันนี้ชอบมาก *0* เลยเอามาให้ดู เครดิตพร้อมทุกอย่างครบ ^^
จอบคุณ exteen มากๆครับ ^o^
ขึ้นไปข้างบน Go down
http://bakumanth.usersboard.net
sevala
Member
Member
sevala

เยน : 2
ความนิยม : 5

มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~*   มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~* EmptyWed Mar 09, 2011 5:42 pm

ขอบคุณคะที่มาสอนนะ
เรื่องพวกนี้เราทำไม่เป็นเลย geek
จะพยายามทำตามนะคะ
ขึ้นไปข้างบน Go down

มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~*
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1